ค่าครองชีพ ทองหล่อ ต่อเดือน: งบจริงของคนโสดอยู่คอนโด 1 ห้องนอน

ค่าครองชีพทองหล่อต่อเดือนสำหรับคนโสดที่อยู่คอนโด 1 ห้องนอนนั้นสวิงกว้างกว่าที่ตัวเลขเฉลี่ยในประกาศเช่าจะบอกได้ตรง ๆ เพราะขึ้นอยู่กับทำเลในซอย นิสัยการกิน และการใช้แอร์หน้าร้อนเป็นหลัก บทความนี้รวมทุกก้อนค่าใช้จ่ายจริงที่คนอยู่ในย่านนี้ต้องเจอ ตั้งแต่ค่าเช่า ค่าไฟแบบขั้นบันได ค่า BTS ไปจนถึงค่ากินที่ The Commons หรือ Donki Mall แล้วสรุปเป็นสองภาพชัด ๆ คือแบบขั้นต่ำและแบบอยู่สบาย เพื่อให้ตั้งงบก่อนย้ายเข้าได้แม่นยำขึ้น
อินโฟกราฟิก · สรุป
สรุปสาระสำคัญ
ประเด็นสำคัญจากบทความนี้
- ค่าเช่าคอนโด 1 ห้องนอนย่านทองหล่อเฉลี่ยราว 34,393 บาท/เดือน แต่คนงบปกติมักเช่าได้จริงที่ 18,000–35,000 บาท ขึ้นกับระยะห่างจาก BTS ทองหล่อและความลึกของซอย
- ค่าไฟหน้าร้อนของห้อง 1 ห้องนอนที่เปิดแอร์เกือบทั้งวันมักทะลุ 400 หน่วย โดนเรตขั้นสูงสุด 4.4217 บาท/หน่วย รวมแล้วอยู่ที่ราว 1,500–3,000 บาท/เดือน
- ค่าเดินทาง BTS ไม่แพง (25–35 บาทต่อเที่ยวสำหรับระยะ 2-5 สถานี) แต่ห้องที่ลึกในซอยทองหล่อ 10-13 ต้องบวกค่าวินมอเตอร์ไซค์ทุกวันเพิ่ม
- ค่ากินคือก้อนที่บวมเงียบที่สุด ทางประหยัดคือซื้อของสดจาก Donki มาทำเองวันธรรมดา แล้วเก็บ The Commons ไว้เป็นมื้อพิเศษวันหยุด
- งบขั้นต่ำกับงบอยู่สบายต่างกันหลายพันถึงหมื่นบาทต่อเดือน ตัวแปรหลักคือฟิตเนส วินมอเตอร์ไซค์ และความถี่ในการกินนอกบ้าน
สารบัญ
ค่าเช่าและค่าส่วนกลาง: ก้อนใหญ่ที่สุดของงบ
ค่าเช่าคือก้อนที่กินงบมากที่สุดของคนโสด และในทองหล่อมันก็สวิงกว้างจริง ๆ จากประกาศเช่าจริง 584 รายการ ค่าเช่าคอนโด 1 ห้องนอนในย่านนี้เฉลี่ยอยู่ที่ราว 34,393 บาท/เดือน โดยเริ่มต้นได้ต่ำสุดราว 14,000 บาท (ข้อมูล ณ ส.ค. 2569 ควรตรวจสอบอีกครั้งเพราะขยับตามฤดูและตัวโครงการ). ตัวเลขเฉลี่ยถูกดันสูงด้วยตึกใหม่หรูริมสุขุมวิท 55 ส่วนช่วงที่คนงบปกติเช่าได้จริงมักตกที่ราว 18,000–35,000 บาท/เดือน. ความต่างเกือบสองเท่านี้ไม่ได้มาจากความหรูอย่างเดียว แต่มาจากทำเลในซอยเป็นหลัก.
- ระยะเดินถึง BTS ทองหล่อ: ห้องที่เดินถึงสถานีได้ใน 5 นาทีแพงกว่าห้องที่ต้องต่อวินฯ เข้าซอยอย่างชัดเจน ทำเลติดปากซอยคือส่วนที่ต้องจ่ายแพง
- ลึกเข้าซอยทองหล่อ 10 หรือทองหล่อ 13: ยิ่งลึกยิ่งถูกลง แลกกับการต้องพึ่งวินมอเตอร์ไซค์ทุกวัน โดยเฉพาะช่วงฝนและชั่วโมงเร่งด่วน
- อายุตึกและสิ่งอำนวยความสะดวก: ตึกเก่าใกล้เจ อเวนิว ทองหล่อ ราคาเบากว่าตึกใหม่ที่มีสระ ฟิตเนส และระบบรักษาความปลอดภัยครบ
- ขนาดและชั้น: สตูดิโอหรือ 1 ห้องนอนขนาดกะทัดรัดชั้นต่ำ ถูกกว่าห้องมุมชั้นสูงวิวเปิดในตึกเดียวกันหลายพัน
ค่ากินอยู่ประจำวัน: The Commons, ดองกิ หรือตลาด
หลังค่าเช่า ก้อนที่บวมเงียบที่สุดคือค่ากิน และทองหล่อเป็นย่านที่ทำให้เงินหายง่ายมากถ้าไม่ตั้งใจ. คนโสดหนึ่งคนมีสามรูปแบบหลักให้เลือก และแต่ละแบบให้ตัวเลขต่อเดือนที่ห่างกันคนละโลก. ตัวแปรที่เหวี่ยงงบแรงที่สุดไม่ใช่มื้อเย็น แต่เป็นนิสัยกาแฟบวกบรันช์ตอนสาย ที่ทำซ้ำทุกวันจนกลายเป็นบิลก้อนโต.
| รูปแบบการกิน | ตัวอย่างในย่าน | ประมาณต่อเดือน |
|---|---|---|
| ทำกับข้าวเอง เน้นของสด | ซูเปอร์ Donki Mall Thonglor ชั้น 1–2 เปิด 24 ชม. ซอยสุขุมวิท 63 | 6,000–10,000 บาท |
| ตลาด/ตามสั่งในซอยเป็นหลัก | ร้านตามสั่งและร้านในซอยทองหล่อ กินนอกบ้านแบบประหยัด | 9,000–14,000 บาท |
| คาเฟ่+ร้านในย่านประจำ | ROAST ใน The Commons ทองหล่อ ลาเต้ ~100 บาท ไอซ์ เอสเพรสโซ ลาเต้ ~120 บาท | 18,000 บาทขึ้นไป |
เห็นความต่างชัด ๆ ว่ากาแฟแก้วละราว 100 บาทที่ ROAST คูณ 30 วัน คือเกือบ 3,000 บาทต่อเดือนก่อนนับอาหาร. ถ้ายึด The Commons เป็นครัวประจำ บวกบรันช์เสาร์อาทิตย์ ตัวเลขนี้พุ่งเร็วมาก. ทางกลางที่คนอยู่จริงมักใช้คือหิ้วของสดจาก Donki กลับมาทำเองวันธรรมดา แล้วเก็บ The Commons ไว้เป็นของขวัญวันหยุด พูดตรง ๆ ว่าถ้ากินร้านในซอยครบสามมื้อทุกวัน ทองหล่อจะแพงกว่าที่งบคุณตั้งไว้เสมอ.
ค่าไฟ ค่าเดินทาง และค่าฟิตเนส: บิลที่คนมักลืมรวม
บิลที่คนคำนวณงบแล้วมักลืมคือค่าไฟ ค่าเดินทาง และค่าฟิตเนส สามตัวนี้รวมกันเป็นหลักหลายพันต่อเดือน. ค่าไฟบ้านอยู่อาศัยคิดแบบขั้นบันได: 150 หน่วยแรกที่ 3.2484 บาท/หน่วย, หน่วยที่ 151–400 ที่ 4.2218 บาท/หน่วย, และตั้งแต่ 401 หน่วยขึ้นไปที่ 4.4217 บาท/หน่วย แล้วยังต้องบวกค่า Ft ค่าบริการรายเดือน และ VAT 7%. หน้าร้อนในกรุงเทพฯ ที่เปิดแอร์ทั้งคืน ดันคนโสดคนเดียวขึ้นไปแตะขั้นบนได้ง่าย ๆ ค่าเฉลี่ยทั้งระบบงวด พ.ค.–ส.ค. 2569 อยู่ที่ 3.95 บาท/หน่วย ใช้เป็นตัวเลขคร่าว ๆ ประเมินได้.
- ค่าไฟหน้าร้อน: ห้อง 1 ห้องนอนเปิดแอร์เกือบทั้งวัน มักทะลุ 400 หน่วย จึงโดนเรตขั้นสูง คิดคร่าว ๆ ราว 1,500–3,000 บาท/เดือนตามการใช้ ควรดูบิลจริงของห้อง
- BTS: จากทองหล่อไปอโศก (2 สถานี) 25 บาท, ไปชิดลม (5 สถานี) 35 บาท สายสีเขียวปี 2569 เริ่ม 17 สูงสุด 47 บาท ไป-กลับทุกวันทำงานคือหลักพันต่อเดือน
- วินมอเตอร์ไซค์ในซอยทองหล่อ: ค่าใช้จ่ายเลี่ยงไม่ได้ถ้าห้องอยู่ลึก โดยเฉพาะทองหล่อ 10 และ 13 ควรถามราคาต่อเที่ยวที่ปากซอยก่อน เพราะแต่ละช่วงซอยไม่เท่ากัน
- ฟิตเนส: Fitness First แพ็กเกจ Home Club 2,011.60 บาท/เดือน (เข้าได้ 1 สาขา) หรือ Passport 2,551.95 บาท/เดือน (ทุกสาขาทั่วประเทศ) ข้อมูล ส.ค. 2569
สรุปงบต่อเดือน: ขั้นต่ำ vs. อยู่สบาย ๆ
เอาทุกก้อนมารวมกัน จะเห็นสองภาพที่ต่างกันชัดสำหรับคนโสดหนึ่งคน. แบบ 'ขั้นต่ำ' คือห้องลึกในซอยทองหล่อ 10 หรือ 13 ทำกับข้าวจากของสด Donki เดินหรือขึ้น BTS เอง ไม่สมัครฟิตเนส. แบบ 'อยู่สบาย' คือห้องใหม่ใกล้สุขุมวิท 55 ติดนิสัย The Commons สมัคร Fitness First และเรียกวินเข้าออกซอยทุกวัน. ทุกตัวเลขด้านล่างเป็นค่าประมาณ ณ ช่วงที่เขียน และควรตรวจสอบอีกครั้งก่อนตัดสินใจ.
| รายการ | ขั้นต่ำ | อยู่สบาย |
|---|---|---|
| ค่าเช่า | 18,000 | 33,000 |
| ค่ากิน | 7,000 | 18,000 |
| ค่าไฟ (หน้าร้อน) | 1,500 | 2,800 |
| เดินทาง (BTS+วิน) | 1,200 | 2,500 |
| ฟิตเนส | 0 | 2,011.60 |
| รวมคร่าว ๆ | ~27,700 | ~58,300 |
ข้อดี
- เดินไปกินและใช้ชีวิตได้จริงในย่านเดียว The Commons, เจ อเวนิว, Donki 24 ชม. อยู่ในระยะเดิน-วินฯ
- เชื่อม BTS สายสุขุมวิทตรงเข้าอโศกและสยาม ค่าเดินทางต่อเที่ยวยังถูก (25–35 บาท)
- ตัวเลือกห้องหลากหลายมาก จากตึกเก่าราคาเบาถึงตึกใหม่ในซอยเดียวกัน
- ของสดและซูเปอร์เปิด 24 ชม. ที่ Donki ช่วยให้คุมค่ากินได้จริงถ้ามีวินัย
ข้อควรพิจารณา
- ค่าเช่าเฉลี่ยราว 34,000 บาท สูงกว่าเอกมัยหรือพระโขนงในสเปกใกล้กัน
- สิ่งยั่วยวนให้ใช้เงินเยอะ นิสัยคาเฟ่ประจำทำให้งบบานง่าย
- ห้องราคาเบามักอยู่ลึกซอย แลกด้วยค่าวินฯ รายวันและความไม่สะดวกช่วงฝน
- ถ้ารายได้ยังไม่ถึงเกณฑ์ พระโขนงหรือเอกมัยให้พื้นที่ต่อบาทคุ้มกว่า
สรุปตรง ๆ ทองหล่อเหมาะกับคนโสดที่ให้ค่ากับ 'เดินถึงทุกอย่าง' และพร้อมจ่ายส่วนต่างเพื่อทำเล ถ้างบต่อเดือนอยู่ราว 30,000 บาทขึ้นไปและมีวินัยเรื่องค่ากิน คุณอยู่สบายได้จริง. แต่ถ้ากำลังบีบงบให้ต่ำกว่า 25,000 บาท เอกมัยหรือพระโขนงที่ยังนั่ง BTS สายเดียวกันจะให้ห้องดีกว่าในราคาเท่ากัน แล้วค่อยเดินทางเข้ามาใช้ทองหล่อเป็นครั้งคราวก็คุ้มกว่า.
คำถามที่พบบ่อย
ค่าครองชีพทองหล่อต่อเดือนสำหรับคนโสดอยู่คนเดียวประมาณเท่าไหร่
รวมค่าเช่า ค่าไฟ ค่าเดินทาง และค่ากินแล้ว แบบขั้นต่ำอยู่ในหลักหมื่นต้น ๆ ถึงสองหมื่นกลาง ส่วนแบบอยู่สบายที่ใช้ The Commons และฟิตเนสเป็นประจำจะขยับขึ้นไปอีกหลายพันถึงหมื่นบาท ทั้งนี้เป็นตัวเลขประมาณ ณ ช่วงที่เขียน ควรตรวจสอบราคาจริงอีกครั้งก่อนตัดสินใจ
เช่าคอนโด 1 ห้องนอนทองหล่อเดือนละเท่าไหร่
จากประกาศเช่าจริง 584 รายการ ค่าเช่าเฉลี่ยอยู่ที่ราว 34,393 บาทต่อเดือน โดยเริ่มต้นต่ำสุดราว 14,000 บาท และช่วงที่คนงบปกติเช่าได้จริงมักอยู่ที่ 18,000–35,000 บาท ขึ้นอยู่กับระยะห่างจาก BTS ทองหล่อและความลึกของซอย
ค่าไฟคอนโดหน้าร้อนที่ทองหล่อแพงแค่ไหน
ห้อง 1 ห้องนอนที่เปิดแอร์เกือบทั้งวันมักใช้ไฟเกิน 400 หน่วย ทำให้โดนเรตขั้นบนสุดที่ 4.4217 บาทต่อหน่วย บวก Ft และ VAT อีก 7% คิดคร่าว ๆ จะอยู่ที่ราว 1,500–3,000 บาทต่อเดือน แต่ควรดูบิลจริงของห้องนั้น ๆ เพราะขึ้นกับพฤติกรรมการใช้แอร์
อยู่ทองหล่อค่าเดินทาง BTS วันละเท่าไหร่
ค่าโดยสารสายสีเขียวจากทองหล่อไปอโศก 2 สถานีอยู่ที่ 25 บาท และไปชิดลม 5 สถานีอยู่ที่ 35 บาท ถือว่าไม่แพงเมื่อเทียบกับย่านอื่นที่ต้องต่อรถหลายต่อ แต่ถ้าห้องอยู่ลึกในซอยจะมีค่าวินมอเตอร์ไซค์เพิ่มเข้ามาทุกวัน
อยู่ทองหล่อกินยังไงให้ประหยัด
ทางที่คนอยู่จริงมักใช้คือซื้อของสดจาก Donki มาทำกับข้าวเองในวันธรรมดา แล้วเก็บร้านอย่าง The Commons ไว้เป็นมื้อพิเศษวันหยุด เพราะถ้ากินร้านในซอยครบสามมื้อทุกวัน ค่าใช้จ่ายจะพุ่งเร็วกว่าที่คิดไว้มาก
ควรสมัคร Fitness First ที่ทองหล่อไหมถ้างบจำกัด
ขึ้นอยู่กับว่าจะใช้จริงหรือไม่ แพ็กเกจ Home Club อยู่ที่ 2,011.60 บาทต่อเดือน และ Passport ที่เข้าได้ทุกสาขาอยู่ที่ 2,551.95 บาทต่อเดือน ถ้างบตึงควรตัดรายการนี้ออกก่อนเป็นอันดับแรกในแบบงบขั้นต่ำ
บทสรุป
ถ้าจะประเมินงบก่อนย้ายเข้าทองหล่อ ให้เริ่มจากไลฟ์สไตล์จริงของตัวเองก่อนตัวเลขในตาราง คนที่ทำกับข้าวเองบ่อยและไม่ติดฟิตเนสในตึกจะประหยัดได้มากกว่าที่คิด ขณะที่คนที่ใช้ชีวิตนอกห้องแทบทุกมื้อควรตั้งงบให้สูงกว่าค่าเฉลี่ยที่เห็นในประกาศเช่าไว้ล่วงหน้า และไม่ว่าจะเลือกแบบไหน ควรขอดูบิลค่าไฟจริงของห้องเดิมก่อนเซ็นสัญญา เพราะเป็นตัวแปรที่งบประมาณเบื้องต้นมักพลาดมากที่สุด
แหล่งข้อมูลอ้างอิง
ข้อมูลร้าน ราคา เวลาเปิด และข้อเท็จจริงในบทความนี้อ้างอิงจากแหล่งด้านล่าง ควรตรวจสอบข้อมูลล่าสุดอีกครั้งก่อนเดินทางหรือทำธุรกรรม
- 1.PropMatch – คอนโดให้เช่าในทองหล่อ(เว็บไซต์) ↗
- 2.Nestopa – รถไฟฟ้า BTS สายสีเขียว ค่าโดยสาร(เว็บไซต์) ↗
- 3.Tripadvisor – ROAST, The COMMONS Thonglor(เว็บไซต์) ↗
- 4.Wongnai – รีวิว Don Don Donki Thailand(เว็บไซต์) ↗
- 5.Origin – ค่าไฟหน่วยละกี่บาทล่าสุด 2569(เว็บไซต์) ↗
- 6.GoWabi – Fitness First ราคาเท่าไหร่(เว็บไซต์) ↗
บทความที่เกี่ยวข้อง
อยู่ทองหล่อ 10 หรือ 13 ต่างกันแค่ไหน เรื่องเสียงกลางคืนกับรถติด
ทองหล่อ 10 ใกล้ BTS และ Donki แต่เสียงดังทั้งคืน ส่วนทองหล่อ 13 เงียบกว่าแต่เดินไกลกว่า เทียบให้ชัดว่าใครควรเลือกซอยไหน
กลับทองหล่อ 13 หลังเที่ยงคืน: เดิน วิน แท็กซี่ หรือเรียกแอปดี
คู่มือตัดสินใจกลับทองหล่อ 13 หลังเที่ยงคืน เดิน วิน แท็กซี่ หรือเรียกแอป แบบไหนคุ้มที่สุดตามระยะทาง ฝน และสัมภาระ
เซอร์วิสอพาร์ตเมนต์ทองหล่อ: ซอย 13 หรือติดสุขุมวิท 55 เลือกแบบไหน
เปรียบเทียบเซอร์วิสอพาร์ตเมนต์ทองหล่อ 13 กับโซนติดสุขุมวิท 55 ด้วยเวลาเดินจริง เสียง และราคา ไม่ใช่แค่คำโฆษณา
จาก BTS ทองหล่อ ซอย 13: วินมอเตอร์ไซค์หรือรถรับส่งคุ้มกว่ากัน
เทียบวิน รถรับส่งคอนโด และเดินเท้า จาก BTS ทองหล่อ ซอย 13 พร้อมจุดออกที่ถูกและราคาตามเพดานกฎหมาย



